menu button

Pílubúnaður uppseldur í landinu

Þrenna. Hollendingurinn Michael van Gerwen vann á heimsmeistaramótinu í pílukasti ...
Þrenna. Hollendingurinn Michael van Gerwen vann á heimsmeistaramótinu í pílukasti í þriðja sinn og fékk tugi milljóna í verðlaun. AFP

Heimsmeistaramótinu í pílu lauk að kvöldi nýársdags og hefur keppnin vakið athygli margra sem annars hafa ekki fylgst með íþróttinni. Sýnt var beint frá keppninni sem stóð í 16 daga og lýsandi var Páll Sævar Guðjónsson. Hann er hvað þekktastur fyrir að vera þulur á landsleikjum Íslands í knattspyrnu en áhugi hans á pílukasti kviknaði um 1990 þegar hann „rambaði“ inn á eitt mótið, upplýsir hann í síðdegisþættinum á K100. 

Sigurvegarinn fékk 74 milljónir

Stemningin í keppnishöllinni var hreint ótrúleg og íþróttin og vinsældir pílukastsins hafa aldrei verið meiri en síðustu vikurnar. Heildarverðlaunafé á mótinu var 288 milljónir króna sem skiptist eftir ákveðnum reglum á þá 96 þátttakendur á mótinu. Sigurvegarinn fékk mest eða um tæpar 74 milljónir króna. Heimsmeistari að þessu sinni varð Hollendingurinn Michael van Gerwin, er hann vann sinn þriðja heimsmeistaratitil. Á þessum 16 dögum sem keppnin stóð yfir í Alexandra Palace í London mættu um 60 þúsund áhorfendur.

Allir geta stundað pílu

Nokkur félög eru starfrækt hérlendis segir Páll Sævar, sem jafnframt er formaður Píluvinafélags KR. Hann segir Pílufélag Reykjavíkur einna stærst og á heimasíðu félagsins má sjá liðsnöfn svo sem Gyllta daman, Smarties, Álfar, Bergrisar, Tröll og Helgafell og einnig segir hann öfluga kastara á Suðurnesjunum.

„Píluvinafélag KR hefur verið starfrækt frá árinu 1987. Stofnandi píluvinafélags KR var Heimir Guðjónsson fyrrverandi markmaður í knattspyrnuliði félagsins. Það eru haldin mót með reglulegu millibili yfir vetrartimann. Þar koma menn saman og kasta pílu, spjalla og njóta góðra veitinga. Fyrst eftir að félagið var stofnað voru hátt í 40 manns sem mættu á mótin. Eitthvað færra er að mæta í dag en búast má við því að félögum fjölgi núna eftir að sjónvarpsútsendingar hófust frá heimsmeistaramótinu,“ segir Páll Sævar sem bætir því við að áhuginn sé slíkur að allur búnaður til pílukastiðkunar seldist upp hjá helstu söluaðilum á landinu.

Hann segir að þetta sé íþrótt sem allir geta stundað og líkamlegt atgervi manna og kvenna skipti ekki máli. Þetta snýst um að sýna ró, yfirvegun og að hafa gaman. „Það er alveg ljóst að HM í pílukast í sjónvarpi er komið til að vera.“

Horfðu á viðtalið við Pál í spilaranum hér að neðan.

Páll Sævar lýsti því sem fyrir augu bar og sonur ...
Páll Sævar lýsti því sem fyrir augu bar og sonur hans Arnþór Ingi aðstoðar við lýsingarnar. Mynd/aðsend
Páll Sævar hér í hljóðstofunni að lýsa HM í pílu, ...
Páll Sævar hér í hljóðstofunni að lýsa HM í pílu, en mótið stóð yfir í 16 daga. Ljósmynd/Aðsend
mbl.is
Á myndinni er hluti nemendanefndarinnar, Ragnheiður Torfadóttir, Thelma Ragnarsdóttir, Katrín Magnúsdóttir ásamt aðalleikurum sýningarinnar þeim Mími Bjarka Pálmasyni og Kolbrúnu Maríu Másdóttur.
Logi Bergmann og Hulda Bjarna

Xanadu-söngleikurinn á svið

Sýningar Nemendafélagsins í Verslunarskóla Íslands vekja gjarnan mikla athygli og má segja að þær séu ákveðin skrautfjöður í félagslífi skólans. Í ár bjóða þau upp á söngleikinn Xanadu. Nánar »

Samuel L. Jackson, Bruce Willis og James McAvoy fara með hlutverk í Glass og í kvikmyndinni Close fer Noomi Rapace með aðalhlutverkið.
Logi Bergmann og Hulda Bjarna

Bíógagnrýni: Glass og Close

Raggi Eyþórsson, bíógagnrýnandi og framleiðandi, gaf Glass og Close ekki beint góða dóma, en þó eru greinilega ágætissprettir í hvorri mynd um sig. Nánar »

Ísland vaknar

Svona bræddi hann kalt hjarta Ellýar

Það fór ekki fram hjá neinum þegar Ellý Ármanns athafnakona lýsti því yfir fyrir rúmu ári að hún væri ekki á leið í ástarsamband, enda brennd af slíkum málum. Nánar »

Ísland vaknar

Áreitni á vinnustöðum óþolandi

Í þáttinn Ísland vaknar komu tvær kjarnaorkukonur sem hafa sett af stað verkefnið #vinnufriður. Það voru þær Anna Berglind Jónsdóttir og Kolfinna Tómasdóttir. Markmið verkefnisins er að skapa umræður um áreitni á vinnustöðum. Nánar »

Katrín Júlíusdóttir og Margeir Vilhjálmsson, pistlahöfundur Ísland vaknar voru síðdegis gestir hjá Loga og Huldu á K100.
Logi Bergmann og Hulda Bjarna

Katrín Júl og Margeir gestir

Katrín Júlíusdóttir, fyrrverandi ráðherra og margt annað eins og hún segir sjálf og Margeir Vihjálmsson voru gestir síðdegis á K100. Þau munu seint þykja skoðanalaus og var reifað á málefnum vikunnar. Nánar »

Líffæragjafi og líffæraþegi. Kristján Kristjánsson og Gunnar Árnason, sem komu að uppsetningu líffærasýningarinnar sem nú stendur yfir í Ásmundarsal.
Logi Bergmann og Hulda Bjarna

Auglýsti eftir líffæri á Facebook

Það var alger tilviljun að líffæragjafi og líffæraþegi kæmu að uppsetningu sýningarinnar „LÍFfærin," sýningu nýrra glerlíffæra í Ásmundarsal. Sýningin er unnin í samstarfi Ásmundarsalar og Corning Museum of Glass, Siggu Heimis, Gagarín og fleiri listamanna. Nánar »

Gerður Aagot Árnadóttir heimilislæknir.
Ísland vaknar

Bólusetningar barna óumdeild heilsuvernd

Bólusetningar barna eru mikilvæg heilsuvernd. Þetta kom fram í máli Gerðar Aagot Árnadóttur heimilislæknis í Ísland vaknar. Hún benti á að þrátt fyrir að einhverjir kjósi að láta ekki bólusetja börn sín fyrir alls kyns sjúkdómum væri það óumdeilt á meðal fagfólks að bólusetningar væru ein besta heilsuvernd sem í boði er. Nánar »

Ísland vaknar

Rafvirkja bannað að auglýsa á Facebook

Ísland vaknar fékk upplýsingar um að fulltrúar Mannvirkjastofnunar hefðu haft samband við útlærðan rafvirkja og bannað honum að auglýsa þjónustu sína á síðunni „Vinna með litlum fyrirvara“ á Facebook. Nánar »

Ísland vaknar

Blöskrar fjarlæging málverksins

Ákveðið var að fjarlægja nektarmálverk eftir Gunnlaug Blöndal úr bankanum þar sem það fór fyrir brjóstið á starfsmanni bankans. „Það er álíka fráleitt að fjarlægja listaverk eins stórkostlegasta málara 20. aldarinnar, Gunnlaugs Blöndal, af vegg í opinberri stofnun eins og að brenna bækur eða fjargviðrast út af fyrirlesara á frjálsum markaði.” Nánar »

Mæðgin. Þorgerður Katrín og Gísli Þorgeir uppi í stúku eftir leik liðsins við Spán.
Logi Bergmann og Hulda Bjarna

„Munurinn er móðurtilfinningin“

„Það var skrýtið. Ég er búin að vera uppi á pöllum frá ´86 frá því á heimsmeistaramótinu í Sviss þar sem við lentum í 6. sæti. Maður er búinn að horfa á manninn og fullt af góðum vinum og þetta var bara allt öðruvísi,“ segir Þorgerður Katrín Gunnarsdóttir í síðdeginu á K100 hjá Loga og Huldu. Nánar »